Gọi vận tốc đi xuôi dòng và ngược dòng lần lượt là x và y (x>y) (Km/h)
Lần thứ 1, ca nô chạy trong 8h nên ta có PT:
\(\dfrac{81}{x}+\dfrac{105}{y}=8\)
Lần thứ 2, ca nô chạy trong 4h nên ta có PT:
\(\dfrac{54}{x}+\dfrac{42}{y}=4\)
Từ (1) và (2) ta có HPT: \(\left\{{}\begin{matrix}\dfrac{81}{x}+\dfrac{105}{y}=8\\\dfrac{54}{x}+\dfrac{42}{y}=4\end{matrix}\right.\)
⇔\(\left\{{}\begin{matrix}x=27\\y=21\end{matrix}\right.\)
Vậy vận tốc xuôi dòng và ngược dòng lần lượt là 27km/h và 21km/h
- Cano đi trong 8h:
Thời gian xuôi dòng:
t = s/(vc + vn) = 81/(vc + vn) (h)
Thời gian ngược dòng:
t' = s'/(vc + vn) = 105/(vc - vn) (h)
Tổng thời gian:
t + t' = 81/(vc + vn) + 105/(vc - vn) = 8 (h) (1)
- Cano đi trong 4h:
Thời gian xuôi dòng:
t1 = s1/(vc + vn) = 54/(v + v) (h)
Thời gian ngược dòng:
t2 = s2/(vc - vn) = 42/(vc - vn) (h)
Tổng thời gian:
t1 + t2 = 54/(vc + vn) + 42/(vc - vn) = 4 (h) (2)
Từ (1),(2), đặt v = vc + vn, v' = vc - vn lần lượt là vận tốc xuôi dòng và ngược dòng của cano; lập hệ pt với ẩn v và v'.
=> v = 36 km/h
v' = 16,8 km/h
