a: Khi \(d=7+4\sqrt3=\left(2+\sqrt3\right)^2\) thì \(v=5\cdot\sqrt{\left(2+\sqrt3\right)^2}=5\left(2+\sqrt3\right)=10+5\sqrt3\) (m/s)
b: 54km/h=54000 m/3600 giây=15m/s
Đặt v=15
=>\(5\sqrt{d}=15\)
=>\(\sqrt{d}=3\)
=>d=9
=>Đường sóng nước để lại sau đuôi cano dài 9m


