HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Tại x=1 ta có:
\(y=f\left(1\right)=-\dfrac{3}{4}\cdot1^2-\dfrac{1}{4}=-1\)
Tại x=-1 ta có:
\(y=f\left(x\right)=-\dfrac{3}{4}\cdot\left(-1\right)^2-\dfrac{1}{4}=-1\)
\(v_1=15\) m/s; \(v_2=\)36km/h=10m/s
Vậy vật thứ hai chuyển động chậm hơn do \(v_1>v_2\)
1 C
2 B
3 A
4 B
5 C
6 B
7 C
8 A
9 D
10 A
Ta có: \(\dfrac{2}{5}\)*y=60\(\Rightarrow\) 2*y=60*5\(\Rightarrow\) 2*y=300\(\Rightarrow\) y=300:2=150
\(x=2t^2+10t+100\)
a) v0=10m/s; a=4m/s2; x0=100m
Đây là chuyển động nhanh dần đều.
Vận tốc vật lúc t=2s: \(v=v_0+at=10+4\cdot2=18\)m/s
b) Quãng đường vật đi khi đạt vận tốc v=30m/s:
\(v^2-v_0^2=2aS\) \(\Rightarrow S=\dfrac{2a}{v^2-v_0^2}=\dfrac{2\cdot4}{30^2-10^2}=0,01m=1cm\)
Số đó là 15,07.
a) Quãng đường vật rơi trong 2s đầu:
\(S=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot2^2=20m\)
b) Vận tốc vật rơi trong 5s đầu tiên: \(v=gt=10\cdot5=50\) m/s
c) Quãng đường vật đi được trong giây thứ 7:
\(S=\dfrac{1}{2}gt^2-\dfrac{1}{2}g\left(t-1\right)^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot7^2-\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot6^2=65m\)
\(S=16t-0,5t^2\) \(\Rightarrow\) v0=16m/s; a=-1m/s2
Đây là chuyển động chậm dần đều.
Nửa đoạn đường đầu: \(t_1=\dfrac{1}{2}S:v_1=\dfrac{0,5S}{30}\)
Nửa đoạn đường sau:
+Trong nửa thời gian đầu: \(t_2=\dfrac{t_{23}}{2}=\dfrac{1}{2}S:v_2=\dfrac{0,5S}{60}\)
+Trong nửa thời gian còn lại: \(t_3=\dfrac{t_{23}}{2}=\dfrac{1}{2}S:v_3=\dfrac{0,5S}{20}\)
Vận tốc trung bình của ôt trên quãng đường AB:
\(v_{tb}=\dfrac{S}{t_1+t_{23}}=\dfrac{S}{\dfrac{0,5S}{30}+\dfrac{S}{60+20}}=\dfrac{1}{\dfrac{0,5}{30}+\dfrac{1}{80}}=34,28\) m/s
Đổi: \(t=10'=600s\)
\(S=720km=720000m\)
a) Gia tốc xe: \(S=\dfrac{1}{2}at^2=\dfrac{1}{2}\cdot a\cdot600^2=720000\Rightarrow a=4\) m/s2
b) \(t'=\dfrac{1}{2}h=1800s\)
Vận tốc tàu sau nửa giờ: \(v=at=4\cdot1800=7200\) m/s