HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
\(n_{Al}=\dfrac{5,4}{27}=0,2mol\)
\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
0,2 0,3
\(V_{H_2}=0,3\cdot22,4=6,72\left(l\right)\)
\(n_{AlCl_3}=0,1mol\)
\(n_{NaOH}=0,36mol\)
\(AlCl_3+3NaOH\rightarrow Al\left(OH\right)_3+3NaCl\)
0,1 0,36 0,1
\(m_{\downarrow}=0,1\cdot78=7,8\left(g\right)\)
\(pH=2\Rightarrow\left[H^+\right]=10^{-2}=0,01mol\)
\(n_{HNO_3}=n_{H^+}=0,01\cdot0,5=0,005mol\)
\(m_{HNO_3}\) cần dùng \(=0,005\cdot63=0,315\left(g\right)\)
Chọn B.
\(n_{Na_2CO_3}=\dfrac{1,06}{106}=0,01mol\) \(\Rightarrow n_{Na^+}=0,02mol\)
\(C_M=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,02}{0,1}=0,2M\)
Chọn A.
\(pH=1,7\Rightarrow\left[H^+\right]=10^{-1,7}=0,02mol\)
\(H_2SO_4\rightarrow2H^++SO^{2-}_4\)
0,01 \(\leftarrow\) 0,02
\(\Rightarrow\left[H_2SO_4\right]=0,01M\)
a) Độ sâu của giếng: \(h=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot3^2=45m\)
Vận tốc hòn đá khi chạm đấy giếng: \(v=g\cdot t=10\cdot3=30\)m/s
b) Quãng đường hòn đá rơi trong giây thứ ba:
\(S=\dfrac{1}{2}gt^2-\dfrac{1}{2}g\left(t-1\right)^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot3^2-\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot2^2=25m\)
c) Thời gian hòn đá rơi 20m cuối cùng trước khi chạm giếng:
\(t=\sqrt{\dfrac{2\cdot S}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot20}{10}}=2\left(s\right)\)
\(R_3nt\left(R_1//R_2\right)\)
\(R_{12}=\dfrac{R_1\cdot R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{5\cdot19}{5+19}=\dfrac{95}{24}\)
\(R_m=R_3+R_{12}=2+\dfrac{95}{24}=\dfrac{143}{24}\approx5,96\Omega\)
\(n_{CuSO_4}=\dfrac{4}{160}=0,025mol\)
\(CuSO_4+2NaOH\rightarrow Cu\left(OH\right)_2\downarrow+Na_2SO_4\)
0,025 0,05 0,025 0,025
\(m_{Cu\left(OH\right)_2\downarrow}=0,025\cdot98=2,45\left(g\right)\)
\(m_{ctNaOH}=0,05\cdot40=2\left(g\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddNaOH}=\dfrac{2}{40}\cdot100=5\left(g\right)\)
Điện trở tương đương của đoạn mạch nối tiếp:
\(R_{tđ}=R_1+R_2=10+20=30\Omega\)
a) \(n_{Al\left(NO_3\right)_3}=\dfrac{8,52}{213}=0,04mol\)
\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{3,66}{102}=\dfrac{61}{1700}\)
\(4Al\left(NO_3\right)_3\underrightarrow{t^o}4Al_2O_3+12NO_2+O_2\)
0,04 \(\dfrac{61}{1700}\) \(\dfrac{183}{1700}\) \(\dfrac{61}{6800}\)
\(\Sigma n_{\uparrow}=\dfrac{183}{1700}+\dfrac{61}{6800}=\dfrac{793}{6800}\)
\(\Rightarrow V=2,61\left(l\right)\)