HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Gọi x là số sách ở chồng 2
=> Số sách ở chồng 1 là : 90 - x
| | Chồng 1 | Chồng 2 |
| Lúc đầu | 90 - x | x |
| Lúc sau | 80- x | x + 10 |
Theo đề bài ta có pt
80−x=2(x+10)
⇔80−x=2x+20
⇔−3x=−60
⇔x=20
⇒ Số sách ở chồng 1 là : 90 -20 = 70 quyển Vậy ở chồng 1 có 70 quyển
ở chồng 2 có 20 quyển
a)
3Fe+2O2→Fe3O4
b)
nFe=16,8/56=0,3mol
nO2=6,72/22,4=0,3mol
Ta có: 0,3/3<0,3/2=> O2 dư tính theo Fe
nFe3O4=0,3/3=0,1
mFe3O4=0,1.232=23,2g
Gọi số vở loại I là x(quyển)
⇒ Số vở loại II là 15−x15−x (quyển)
⇒ Số tiền mua vở loại I là 2000x2000x (đồng)
⇒ Số tiền mua vở loại II là 1500(15−x) (đồng)
Vì số tiền mua 15 quyển vở là 26000 đồng.
⇒ Ta có pt:
2000x+1500.(15−x)=26000
⇔2000x+22500−1500x=26000
⇔500x=3500
⇔x=7.
Vậy số vở loại II có:
15−7=8(quyển)
tham khảo trong:
https://moon.vn/hoi-dap/hoa-tan-hoan-toan-hon-hop-gom-01-mol-fe-va-025-mol-al-vao-dung-dich-hno3-du-thu-duoc-530914
Đặt M là KL chung có hóa trị là n
nH2=0,08
2M + 2nHCl --> 2MCln + nH2
0,16/n <-- 0,16 <-- 0,16/n <--0,08
4M + nO2 --> 2M2On
0,16/n --> 0,08/n
Bảo toàn nguyên tố Oxi: nO trong M2On = (0,08/n).n= 0,08 mol
-> nO2=0,08/2=0,04 mol --> mO2= 0,04.32=1,28g
Bảo toàn khối lượng: mM = mM2On - mO2= 2,84-1,28= 1,56g
2Mg + O2 ---to --> 2MgO
2H2 + O2 ---to ---> 2H2 O
4Al + 3O2 --to --> 2Al2O3
3Fe + 2O2 --to --> Fe3O4
từ 2017