a, \(n_C=n_{CO_2}=n_{CaCO_3}=\dfrac{27,5}{100}=0,275\left(mol\right)\)
m giảm = mCaCO3 - mCO2 - mH2O
⇒ nH2O = 0,35 (mol) ⇒ nH = 0,35.2 = 0,7 (mol)
⇒ m = mX = mC + mH = 0,275.12 + 0,7.1 = 4 (g)
Theo ĐLBT KL: m + mO2 = mCO2 + mH2O
⇒ nO2 = 0,45 (mol)
⇒ VO2 = 0,45.24,79 = 11,1555 (l)
b, nH2O > nCO2 → X là alkane
⇒ nX = 0,35 - 0,275 = 0,075 (mol)
Gọi: CTPT chung của X là CnH2n+2
\(\Rightarrow n=\dfrac{n_C}{n_X}=\dfrac{0,275}{0,075}=3,67\)
Mà: X gồm 2 đồng đẳng liên tiếp.
⇒ C3H8 và C4H10.
c, Trong X: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{C_3H_8}+n_{C_4H_{10}}=0,075\\3n_{C_3H_8}+4n_{C_4H_{10}}=0,275\end{matrix}\right.\) ⇒ \(\left\{{}\begin{matrix}n_{C_3H_8}=0,025\left(mol\right)\\n_{C_4H_{10}}=0,05\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
⇒ nC3H8 : nC4H10 = 1:2
Xét trong bình chứa 12kg khí X.
Gọi: nC3H8 = a (mol) ⇒ nC4H10 = 2a (mol)
⇒ 44.a + 58.2a = 12.1000 ⇒ a = 75 (mol)
⇒ nC3H8 = 75 (mol), nC4H10 = 150 (mol)
⇒ Q = (75.2220 + 150.2850).80% = 475200 (kJ)
⇒ Số ngày... = 475200:12000 = 39,6 (ngày)