a, PT: \(2A+6HCl\rightarrow2ACl_3+3H_2\)
Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{3,7185}{24,79}=0,15\left(mol\right)\)
Theo PT: \(n_A=\dfrac{2}{3}n_{H_2}=0,1\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow M_A=\dfrac{2,7}{0,1}=27\left(g/mol\right)\)
b, \(n_{HCl}=2n_{H_2}=0,3\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow m_{ddHCl}=\dfrac{0,3.36,5}{18,35\%}=59,67\left(g\right)\)
\(\Rightarrow V_{ddHCl}=\dfrac{59,67}{1,2}=49,725\left(ml\right)\)