HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
a) V =200 ml = 0,2 l
nNaOh = \(\dfrac{16}{40}\) = 0,4 mol
=>CM = \(\dfrac{0,4}{0,2}\) = 2M
b) V= 50ml = 0,05 l
=>nH2SO4 = 0,05 . 2 = 0,1 mol
=>mH2SO4 = 0,1 . 98 = 9,8 g
ta có:
\(\dfrac{100}{m_2}\) = \(\dfrac{20-17,5}{17,5-8}\)
=> m2 = 380 g
V = 200 = 0,2 l
nZn = \(\dfrac{13}{65}\) = 0,2 mol
Zn + 2HCl -> ZnCl2 + H2
0,2 ->0,2
=>VH2 = 0,2 . 22,4 = 4,48 (l)
=> CM = \(\dfrac{0,2}{0,2}\) = 1 M
\(\dfrac{m_1}{m_2}\) = \(\dfrac{C_2-C}{C-C_1}\)<=> \(\dfrac{50}{50}\) = \(\dfrac{20-C}{C-5}\)
=> C = 12,5 %
nMg = \(\dfrac{3,6}{24}\) = 0,15 mol
Mg + H2SO4 -> MgSO4 + H2
0,15 ->0,15 ->0,15
a) VH2 = 0,15 . 22,4 = 3,36 (l)
b) ta có:
24,5% = \(\dfrac{3,6}{m_{H2SO4}+3,6}\).100%
=> mH2SO4 = 11g
=> C% = \(\dfrac{0,15.120}{3,6+11+18-0,15.2}\) .100% = 55,72%
do 1 vật t/d với O2 ở nhiệt độ cao => sự cháy
V1 = 200 ml = 0,2 l
ta có : \(\dfrac{V_1}{V_2}\)= \(\dfrac{C_2-C}{C-C_1}\)<=>\(\dfrac{0,2}{V_2}\) = \(\dfrac{2-1,5}{1,5-0,5}\)
=>V2 = 0,4 (l) = 400 ml
V = 200 ml = 0,2 l
=>nAl = 0,2.1,5 = 0,3 mol
a) mAl = a = 0,3 . 27 = 8,1 g
b)
2Al + 6HCl -> 2AlCl3 + 3H2
0,3 ->0,3 ->0,45
=>VH2 = 0,45 . 22,4 = 10,08 l
c) CM = \(\dfrac{0,3}{0,2}\) = 1,5 M
nO2 = \(\dfrac{2,8}{22,4}\) =0,125 mol
2KMnO4 -> K2MnO4 + MnO2 + O2
0,25 <- 0,125
=>mKMnO4 = 0,25 . 158 = 39,5 g
80% nhé bạn