a,nói xe chạy với vận tốc 30km/h có nghĩa là trong 1 giờ xe đi được 30km
nói xe chạy với vận tốc 10m/s có nghĩa là trong 1 giây xe đi được 10m
b, đổi: 1 giờ 45 phút = 1,75 giờ
độ dài quãng đường đầu là
S1=V1.t1=30.1,75= 52,5 (km)
đổi:10m/s = 36 km/h
thời gian đi hết quãng đường còn lại là
\(t_{2_{ }}=\dfrac{S-S_1}{V_1}=\dfrac{88,5-52,5}{36}=\dfrac{36}{36}=1\left(h\right)\)
vận tốc trung bình của xe trên cả quãng đường là
\(V_{tb}=\dfrac{S_1+S_2}{t_1+_{ }t_2}=\dfrac{52,5+36}{1,75+1}=32,18\left(km/h\right)\)