HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Câu 2:
nCuO = \(\frac{8}{80}= 0,1\) mol
nHCl = 1 . 0,1 = 0,1 mol
Pt: CuO + 2HCl --> CuCl2 + H2O
0,05 mol<-0,1 mol--> 0,05 mol
Xét tỉ lệ mol giữa CuO và HCl
\(\frac{0,1}{1}> \frac{0,1}{2}\)
Vậy CuO dư
mCuCl2 = 0,05 . 135 = 6,75 (g)
mCuO dư = 0,05 . 80 = 4 (g)
Câu 1:
nZn = \(\frac{12}{65}= 0,18\) mol
Pt: Zn + ...2HCl --> ZnCl2 + H2
0,18 mol-> 0,36 mol
CM dd HCl = \(\frac{0,36}{0,2}= 1,8M\)
Diện tích của hình tròn bé (miệng giếng) là:
0,7 x 0,7 x 3,14 = 1,5386 (m2)
Bán kính của hình tròn lớn là: 0,7 + 0,3 = 1 (m)
Diện tích của hình tròn lớn là: 1 x 1 x 3,14 = 3,14 (m2)
Diện tích của thành giếng là: 3,14 - 1,5386 = 1,6014 (m2)
Đáp số: 1,6014 (m2).
a) 63, 72, 81
b) 207
hiệu là : 9 x 2 + 1 =19
số lón là :( 2015 + 19) : 2 =1017
đấp số : 1017