66-55-11-0-0-0-0-0-0-2=-2
66x1=66
Gọi kim loại cần tìm là H có hóa trị là x
\(n_{O_2}=\dfrac{3,2}{32}=0,1\left(mol\right)\)
PTHH: \(4H+xO_2\rightarrow2H_2O_x\)
Theo PTHH: \(n_{O_2}:n_{H_2O_x}=x:2\)
\(\Rightarrow n_{M_2O_x}=n_{O_2}.\dfrac{2}{x}=0,1.\dfrac{2}{x}=\dfrac{0,2}{x}\left(mol\right)\)
\(\Rightarrow M_{H_2O_x}=\dfrac{18,8}{\dfrac{0,2}{x}}=94x\)
\(\Rightarrow2M_H+16x=94x\)
\(\Rightarrow M_H=\dfrac{78x}{2}\left(g/mol\right)\)
Ta có bảng sau:
| n | 1 | 2 | 3 |
| MH | 39(nhận) | 78(loại) | 117(loại) |
Vậy kim loại cần tìm là Kali ( K )
5+3=8[giờ]
oh mai thi đén nơi zồi
10ngay
cho mình k.p nha