2. Tóm tắt:
\(V_{nước}=10l=0,01m^3\\
V_{rượu}=5l=0,005m^3\\
t_{nước}=100^oC\\
t_{rượu}=80^oC\\
t=20^oC\\
\overline{Q_{nước}.?.Q_{rượu}}\)
Giải:
Ta có nhiệt dung riêng của nước và rượu lần lượt là:
\(c_{nước}=4200J/kg.K,c_{rượu}=2500J/kg.K\)
Mặt khác: Khối lượng riêng của nước và rượu lần lượt là:
\(D_{nước}=1000kg/m^3,D_{rượu}=800kg/m^3\)
Khối lượng nước được làm nguội là:
\(m_{nước}=D_{nước}.V_{nước}=1000.0,01=10\left(kg\right)\)
Khối lượng rượu đượclàm nguội là:
\(m_{rượu}=D_{rượu}.V_{rượu}=800.0,005=4\left(kg\right)\)
Nhiệt lượng do nước tỏa ra là:
\(Q_{nước}=m_{nước}.c_{nước}.\Delta t=10.4200.\left(t_{nước}-t\right)=42000.\left(100-20\right)=3360000\left(J\right)\)
Nhiệt lượng do rượu tỏa ra là:
\(Q_{rượu}=m_{rượu}.c_{rượu}.\Delta t'=4.2500.\left(t_{rượu}-t\right)=10000.\left(80-20\right)=600000\left(J\right)\)
Tỉ số nhiệt lượng tỏa ra giữa nước là rượu là:
\(\dfrac{Q_{nước}}{Q_{rượu}}=\dfrac{3360000}{600000}=5,6\left(lần\right)\)
Vậy nhiệt lượng do nước tỏa ra lớn gấp 5,6 lần nhiệt lượng do rượu tỏa ra.