PHẦN TRẢ LỜI NÀY DỄ NHÌN HƠN
Tóm tắt:
mchì = 300 g = 0.3 kg
to1 chì = 100oC
mnước = 250 g = 0.25 kg
Cnước = 4200 J/kg.k
to1 nước = 58.5oC
to2 nước = 60oC
_____________________
a. to2 chì = ?
b. QTV = ?
c. Cchì = ?
Giải:
a.
Theo nguyên lý truyền nhiệt, sự truyền nhiệt xảy ra cho tới khi nhiệt độ cuối của hai vật bằng nhau, nên:
to2 nước = to2 chì = 60oC
b.
Nhiệt lượng nước đã thu vào:
ADCT: QTV = mnước . Cnước . ( to2 - to1 nước ) = 0.25 . 4200 . ( 60 - 58.5 ) = 1575 ( J )
Vậy nhiệt lượng nước đã thu vào là 1575 ( J )
c.
Theo phương trình cân bằng nhiệt, ta có:
QTR = QTV
\(\Leftrightarrow\)mchì . Cchì . ( to1 chì - to2 ) = mnước . Cnước . ( to2 - to1 nước )
\(\Leftrightarrow\)0.3 . Cchì . ( 100 - 60 ) = 0.25 . 4200 . ( 60 - 58.5 )
\(\Leftrightarrow\)0.3 . Cchì . 40 = 1575
\(\Leftrightarrow\)12 Cchì = 1575
\(\Leftrightarrow\)Cchì = 131.25 J/kg.k
Vì có hao phí nhiệt lượng ra môi trường bên ngoài, nên:
Cchì = 130 J/kg.k