PTHH: \(2C_xH_y+\left(4x+y\right)O_2-t^o->yH_2O+2xCO_2\)
\(n_{H_2O}=\dfrac{3,6}{18}=0,2mol;n_{CO_2}=\dfrac{2,24}{22,4}=0,1mol;n_{C_xH_y=0,1mol}\)
nH2O=0,2mol=> nH=0,4 mol=> mH=0,4gam
nCO2=0,1 => nC=0,1mol => mC=0,1.12=1,2gam
=> mCxHy=1,2+0,4= 1,6 gam
=> MCxHy=1,6/0,1=16 ( g/mol)
Ta có \(x:y=\dfrac{1,2}{12}:\dfrac{0,4}{1}=1:4\)
=> CTHH là CH4
p/s:cấm'' sao chép ''lại bài mk !