HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Khoảng cách từ vân chính giữa đến vân sáng bậc 4 là 4i
\(\Rightarrow 4i=4,5mm\Rightarrow i = 1,125mm\)
Bước sóng: \(\lambda=\dfrac{ai}{D}\)
Bạn thay số vào tính tiếp nhé.
Ta có:
\(\dfrac{i_1}{i_2}=\dfrac{\lambda_1}{\lambda_2}=\dfrac{2}{3}\)
Theo giả thiết:
\(x_M=6i_1=6.\dfrac{2}{3}i_2=4i_2\)
\(x_N=6i_2=6.\dfrac{3}{2}i_1=9i_1\)
Như vậy, trung điểm I có tọa độ: \(x_I=7,5i_1=5i_2\)
Do đó, trong khoảng giữa I và N có vân i1 là: \(8i_1\), và không có vân i2 nào
Như vậy, tổng cộng có 1 vân sáng.
@nguyen tuyen: Áp dụng định lý hàm số sin trong tam giác phía trên ở hình vẽ của mình đấy bạn.
Rồi suy ra \(\sin\alpha\) thôi.
Gọi độ lệch của đầu đạn so với điểm bắn là d
TH1:
v v đạn gió v 60° 120° α
Ta cần tìm góc lệch \(\alpha\) của đạn khi có gió thổi.
Tốc độ tổng hợp của đạn: \(v^2=v_{đạn}^2+v_{gió}^2+2.v_{đạn}v_{gió}.\cos{60^0}=832\)(m/s)
Áp dụng hs sin trong tam giác ta có: \(\dfrac{4}{\sin\alpha}=\dfrac{832}{\sin120^0}\Rightarrow\sin\alpha=\dfrac{2\sqrt 3}{832}\)
Suy ra \(\tan\alpha=4,16.10^{-3}\)
Mà \(\tan\alpha=\dfrac{d}{L}\Rightarrow d = \tan\alpha.L=4,16.10^{-3}.500=2,1(m)\)
TH2: Làm tương tự, nhưng dễ hơn vì hướng gió lệch 900
Lúc này: \(\tan\alpha=\dfrac{4}{830}\)
Suy ra góc lệch: \(d=\dfrac{4}{830}.500=2,4(m)\)
Cảm ơn nha.
Công suất: \(P=\dfrac{U^2}{R}\cos^2\varphi\)
Vì chỉ điện áp cực đại thay đổi nên \(\cos\varphi\) không đổi
\(\Rightarrow \dfrac{P_1}{P_2}=\dfrac{U_1^2}{U_2^2}=\dfrac{2}{3}\)
Không biết đề bài của bạn có đúng không nữa, nếu đúng thì cách giải của mình như trên là đúng :)
Ai ra đáp án từ 3,20pF đến 83,33pF như mình không?
Giả sử số mol hỗn hợp ban đầu là 1 mol--> nA=0,9(mol) , nO2=0,1(mol)pt CnH2n+2 + (3n+1)/2 O2 ---> nCO2 + (n+1)H2O (*)Từ (*) => nA phản ứng là 0,2/(3n+1) mol, nCO2 = 0,2n/(3n+1) molSố mol hh sau phản ứng là 0,9 - 0,2/(3n+1) + 0,2n/(3n+1) molÁp dụng pt trạng thái Vp=nRT ta cón hh ban dau/ n hh sau phản ứng = p1/p2 = 2/1,4tức là 1/(0,9 - 0,2/(3n+1) + 0,2n/(3n+1)) = 2/1,4biến đổi đại số tìm được n.Nếu ko tìm được n thì đề bài có vấn đề.Mình tìm ra n = 0, nếu sửa đề bài là áp suất bình sau phản ứng là 1,8 atm thì kết quả là CH4