HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Vôn kế nhiệt để đo suất điện động (điện áp) hiệu dụng, do vậy ta tìm E
Áp dụng: \(E_0=\omega.N.B.S\) (1)
1800 vòng/phut = 30 vòng/s
\(\Rightarrow \omega=2\pi.30=60\pi (rad/s)\)
Suy ra: \(E_0=60\pi.250.0,25.\pi.0,05^2=93,75V\)
\(\Rightarrow E = \dfrac{E_0}{\sqrt 2}=65,4V\)
Chọn A.
Câu hỏi của Thu Hà - Vật lý lớp 12 | Học trực tuyến
Cách 1: Trong 5 μs = T/4 nên điện tích dịch chuyển là Q0 Số \( Ne = \frac{Q_0}{e} \text{ với } Q_0 = \frac{I_0}{\omega }\)Đáp án A Cách 2: Áp dụng \(q = n.e = \int_{0}^{5.10^{-6}} 0,012.\sin (10^5 \pi t) dt = 3,82.10^{-8}C \Rightarrow n = \frac{q}{e } = \frac{3,82.10^{-8}}{1,6.10^{-19}} = 2,39.10^{11}\)Đáp án A
C = C1 hoặc C = C2 thì mạch có cùng công suất ---> Z1 = Z2
\(\Rightarrow Z_L-Z_{C1}=Z_{C2}-Z_L\Rightarrow Z_L=\dfrac{Z_{C1}+Z_{C2}}{2}\)
Để mạch có công suất cực đại thì hiện tượng cộng hưởng xảy ra, \(Z_{C1}=Z_L\)
\(\Rightarrow Z_{C0}=\dfrac{Z_{C1}+Z_{C2}}{2}\)
\(\Rightarrow \dfrac{1}{C0}=\dfrac{1}{2}(\dfrac{1}{C_{1}}+\dfrac{1}{C_{2}})=...\)
Câu hỏi của Nguyễn Trung Thành - Vật lý lớp 12 | Học trực tuyến
Biên độ: \(A^2=x^2+\dfrac{v^2}{\omega^2}=(2\sqrt 3)^2+\dfrac{(20\sqrt 2)^2}{(10\sqrt 2)^2}\)
\(\Rightarrow A = 4cm\)
\(\cos\varphi = \dfrac{x}{A}=\dfrac{2\sqrt 3}{4}\)
\(v>0\Rightarrow \varphi < 0\)
Suy ra: \(\varphi=-\dfrac{\pi}{6}(rad)\)
Vậy: \(x=4\cos(10\sqrt 2 t-\dfrac{\pi}{6})(cm)\)
Độ to được đặc trưng bởi mức cường độ âm nhé.
Tính $x_0 = 0,05cm$.
Độ giảm biên độ sau mỗi nửa chu kì: \(\Delta A=2. x_0 = 0,1 cm\)
Khi vật đi được $12 cm$ thì vật có li độ $x=2,8 cm$.
Áp dụng bảo toàn năng lượng:
$\dfrac{1}{2}kA^2=\dfrac{1}{2}mv^2+\mu mgs+\dfrac{1}{2}kx^2$.
Từ đó suy ra $v = 1,26 \ \left(\text{m}/\text{s}\right).$
Điểm $N$ dao dộng ngược pha với nguồn nằm trên trung trực của $S_{1}S_{2}$ luôn có khoảng cách đến 2 nguồn là $d=(k-\dfrac{1}{2})\lambda$.
Để $N$ gần $S_{1}S_{2}$ nhất thì $k$ min thỏa mãn $d > 4cm=S_{1}S_{2}:2$ hay $k=4$.
Khi đó khoảng cách cần tìm $=\sqrt{d^2-4^2}=\sqrt{5,25^2-4^2}=3,4cm$