HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
B C Cả hai cùng dao động về biên này thì kc là nhỏ nhất
Bước sóng: \(\lambda=\dfrac{v}{f}=80cm\)
Do khoảng cách \(BC=40cm=\dfrac{\lambda}{2}\) nên B, C dao động ngược pha.
Vậy khoảng cách ngắn nhất giữa B và C là: \(40-(2.4)=32(cm)\)
(lúc này 2 điểm lệch về phía 2 biên gần nhau)
@Duyên Lê Câu này mình làm lâu quá rồi, bạn chịu khó xem lại nhé. Chỉ là mấy quá trình đẳng nhiệt thôi mà.
\(i_1=\dfrac{\lambda_1.D}{a}=1,2mm\)
Số vân sáng của i1 là: \(|\dfrac{24}{2.1,2}|.2+1=21\)
Số vân sáng của i2 là: \(33+5-21=17\)
\(\Rightarrow i_1=1,5mm\)
\(\Rightarrow \lambda_2=0,75\mu m\)
Điện áp của mạch: \(U=\sqrt{60^2+(120-60)^2}=60\sqrt 2(V)\)
C thay đổi thì ta vẫn có: \(\dfrac{U_R}{U_L}=\dfrac{60}{120}=\dfrac{1}{2}\)
Khi đó: \(U=\sqrt{U_R^2+(U_L-U_C)^2}\)
\(\Rightarrow 60\sqrt 2=\sqrt{U_R^2+(2U_R-40)^2}\)
\(\Rightarrow 5U_R^2-160U_R-5600=0\)
\(\Rightarrow U_R=16+4\sqrt {86}(V)\)
Mình chọn C, là 26cm3
Vị trí vân trùng nhau:
\(x_T=k_1i_1=k_2i_2\Rightarrow k_1.\lambda_1=k_2.\lambda_2\)
\(\Rightarrow \dfrac{k_1}{k_2}=\dfrac{\lambda_2}{\lambda_1}=\dfrac{3}{2}\)
Lấy \(k_1=3\)
Do đó tại vị trí trùng nhau là vân sáng bậc 3 của bức xạ \(\lambda_1\)
Hao phí truyền tải điện: \(P_{hp}=10\%.P= 0,1.P=20kW=20000W\)
Ta có: \(P_{hp}=I^2.R=I^2.200=20000\Rightarrow I = 10A\)
Chọn A.