HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Tốc độ trung bình = quãng đường / thời gian.
Quãng đường: \(S=A+\dfrac{A}{2}=\dfrac{3A}{2}\)
Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay, véc tơ quay được góc là: 90 + 30 = 1200.
Thời gian tương ứng: \(t=\dfrac{120}{360}T=\dfrac{T}{3}\)
Tốc độ trung bình: \(v_{TB}=\dfrac{S}{t}=\dfrac{9A}{2T}=\dfrac{9A.\omega}{2.2\pi}=\dfrac{9v_{max}}{4\pi}\)
Quãng đường đi được trong thời gian $t$ (giây) và $(t-1)$ giây đầu tiên là: $S=v_{o}t+\frac{1}{2}at^2$ và $S’=v_{o}(t-1)+\frac{1}{2}a(t-1)^2$.
Quãng đường đi được trong giây cuối cùng: $\Delta S=S’-S=1,5m$.
$\Rightarrow v_{o}t+\frac{1}{2}at^2-v_{o}(t-1)+\frac{1}{2}a(t-1)^2=v_{o}+at-\frac{a}{2}=1,5m$.
Chú ý: $at=-v_{o} \rightarrow a=-3m/s^2 \rightarrow $
Lực hãm $F=ma=950.3 = 2850N$
Chu kì: \(T=2\pi/\omega=6s\)
Nhu vậy, tại thời điểm t1 + 6s thì đúng bằng 1 chu kì so với thời điểm t1 nên li độ của vật vẫn là 2cm.
Thể tích của vật là: \(V=m/D\)
Khi nhúng vật này vào nước thì lực đẩy Asimet tác dụng lên vật là:
\(F_a=V.D_n.10=10.m.\dfrac{D_n}{D}=10.0,24.\dfrac{1000}{19300}\approx0.12435(N)\)
Khối lượng bị giảm là: \(m_1=0,12435/10=0,012435kg=12,435g\)
Khối lượng của vàng khi cân trong nước là: \(240-12,435=227.565(g)\)
Do 225 < 227,565 nên vật này không phải vàng nguyên chất.
Điện trở của dây dẫn: \(R=\rho.\dfrac{\ell}{S}\)
Dây 1: \(R_1=\rho.\dfrac{\ell}{S_1}\)
Dây 2: \(R_2=\rho.\dfrac{\ell}{S_2}\)
Suy ra: \(\dfrac{R_1}{R_2}=\dfrac{S_2}{S_1}=3,5\)
Khi mắc dây dẫn song song vào hai điểm A, B thì hiệu điện thế hai đầu hai dây dẫn bằng nhau, suy ra:
\(U=I_1.R_1=I_2.R_2\Rightarrow \dfrac{I_2}{I_1}=\dfrac{R_1}{R_2}=3,5\)
\(\Rightarrow I_2=3,5.I_1=3,5.2=7(A)\)
Tại vị trí \(W_đ=3W_t\Rightarrow W=W_đ+W_t=\dfrac{4.W_đ}{3}\)
\(\Rightarrow \dfrac{1}{2}m.v_{max}^2=\dfrac{4}{3}.\dfrac{1}{2}m.v^2\)
\(\Rightarrow v = \dfrac{\sqrt 3}{2}v_{max}=\dfrac{\sqrt 3}{2}.2.10=10\sqrt 3(cm/s)\)
a)
Chọn trục tọa độ có gốc tại Quảng Ngãi, hướng về phía TP.HCM
Chọn mốc thời gian lúc 8h40 phút.
PT chuyển động tổng quát: \(x=x_0+v.t\)
Ô tô thứ nhất: \(x_0=60.0,5=30(km)\); \(v=60(km/h)\)
PT chuyển động là: \(x_1=30+60.t(km)\)
Ô tô thứ 2: \(x_0=0\); \(v=80(km/h)\); thời gian khởi hành chậm hơn mốc là: \(9h-8h40'=20'=\dfrac{1}{3}(h)\)
PT chuyển động là: \(x_2=0+80(t-\dfrac{1}{3})=-\dfrac{80}{3}+80.t(km)\)
b) Đồ thị tọa độ theo thời gian:
Bạn tự vẽ nhé, giống như vẽ đồ thị hàm bậc nhất ấy.
Mặt phẳng nghiêng chỉ cho lợi về lực chứ không được lợi về công, nên công của lực kéo cũng bằng công của trọng lực
\(\Rightarrow F.l=P.h\Rightarrow\dfrac{l}{h}=\dfrac{P}{F}\)
Đúng là mờ quá, mắt mình lại kém, thành ra chẳng nhìn rõ gì cả