\(n_{Al}=\dfrac{1,35}{27}=0,05mol\)
\(n_{HCl}=\dfrac{7,3}{36,5}=0,2mol\)
\(2Al+6HCl\rightarrow2AlCl_3+3H_2\)
\(\dfrac{0,05}{2}\) < \(\dfrac{0,2}{6}\) ( mol )
0,05 0,15 ( mol )
Chất dư là HCl
\(m_{HCl\left(dư\right)}=\left(0,2-0,15\right).36,5=1,825g\)
2Al+6HCl->2AlCl3+3H2
0,05----0,15
n Al=\(\dfrac{1,35}{27}\)=0,05 mol
n HCl=\(\dfrac{7,3}{36,5}\)=0,2 mol
=>HCl dư
m HCl dư=0,05.36,5=1,825g