Chương 1. Sự điện li

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG
21 tháng 2 2022 lúc 13:17

a) \(n_{Br_2}=\dfrac{136.20\%}{160}=0,17\left(mol\right)\)

PTHH: C3H6 + Br2 --> C3H6Br2

         0,17<---0,17

=> \(n_{C_2H_6}=\dfrac{11,04-0,17.42}{30}=0,13\left(mol\right)\)

=> \(\left\{{}\begin{matrix}\%V_{C_2H_6}=\dfrac{0,13}{0,13+0,17}.100\%=43,33\%\\\%V_{C_3H_6}=\dfrac{0,17}{0,13+0,17}.100\%=56,67\%\end{matrix}\right.\)

b) 

Bảo toàn C; \(n_{CaCO_3}=n_C=0,17.3+0,13.2=0,77\left(mol\right)\)

=> \(m_{CaCO_3}=0,77.100=77\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
người vô hình
Xem chi tiết
Mai Anh
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
Đậu Hũ Kho
Xem chi tiết
hoa vo
Xem chi tiết