a) mA = 7 (g)
\(n_A=\dfrac{2,5.1,792}{0,082.273}=0,2\left(mol\right)\)
=> \(\overline{M}_A=\dfrac{7}{0,2}=35\left(g/mol\right)\)
Mà 2 anken kế tiếp nhau
=> 2 anken là C2H4 và C3H6
b) Gọi số mol C2H4 và C3H6 là a, b (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}28a+42b=7\\a+b=0,2\end{matrix}\right.\)
=> a = b = 0,1
=> \(\%V_{C_2H_4}=\%V_{C_3H_6}=\dfrac{0,1}{0,2}.100\%=50\%\)
c) Bảo toàn C: \(n_{CO_2}=0,1.2+0,1.3=0,5\left(mol\right)\)
\(n_{NaOH}=0,5.1,8=0,9\left(mol\right)\)
PTHH: 2NaOH + CO2 --> Na2CO3 + H2O
0,9----->0,45---->0,45
Na2CO3 + CO2 + H2O --> 2NaHCO3
0,05<-----0,05--------------->0,1
=> Thu được muối Na2CO3 và NaHCO3
\(\left\{{}\begin{matrix}m_{Na_2CO_3}=0,4.106=42,4\left(g\right)\\m_{NaHCO_3}=0,1.84=8,4\left(g\right)\end{matrix}\right.\)


