Violympic Vật lý 8

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Đào Tùng Dương
20 tháng 1 2022 lúc 10:21

Thể tích nước trong bể :

\(V_n=5.2,5.2.45\%=11,25\left(m^3\right)\)

Áp lực nước tác dụng lên đáy bể :

\(F=1000.11,25.10=112500\left(N\right)\)

๖ۣۜHả๖ۣۜI
20 tháng 1 2022 lúc 10:27

Diện tích của hình hộp chữ nhật

\(S_{HCN}=5.2,5=12,5\left(m^2\right)\)

Thể tích của bể là

\(V=h.45\%=\dfrac{2.45}{100}=0,9\left(m\right)\)

Trọng lượng riêng của bể nước là

\(d=1000.10=10000\left(\dfrac{N}{m^3}\right)\)

Lực đẩy ASM tác dụng lên vật là

\(F_A=d.V=10000.0,9=9000\left(N\right)\)

Do lực đẩy ASM cũng là Áp suất tác dụng lên vật nên \(F_A=p=9000\left(N\right)\)

Áp lực do nước tác dụng là

\(F=p.S=9000.12,5=112500\left(N\right)\)

 

 

 

Đào Nam Khánh
20 tháng 1 2022 lúc 19:33

Theo công thức : d=\(\dfrac{P}{V}\) => P=d.V=10000.\(\dfrac{5.2,5.2}{100}.45\)=112500N

 


Các câu hỏi tương tự
Phùng Kim Chi
Xem chi tiết
Big City Boy
Xem chi tiết
Big City Boy
Xem chi tiết
Hai Vu
Xem chi tiết
SAKURA Thủ lĩnh thẻ bài
Xem chi tiết
린 린
Xem chi tiết
린 린
Xem chi tiết
Trọng Hiếu
Xem chi tiết
Trần Quốc Tuấn hi
Xem chi tiết
Trọng Trương văn
Xem chi tiết