\(a.\\h=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot5^2=125\left(m\right)\\ b.\\ V=\sqrt{2gh}=\sqrt{2\cdot10\cdot125}=50\left(\dfrac{m}{s}\right)\)
\(c.\)
Quãng đường vật đi được trong 3 giây là:
\(S_1=\dfrac{1}{2}gt_1^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot9=45\left(m\right)\)
Quãng đường vật đi được trong 2 giây là:
\(S_2=\dfrac{1}{2}gt_2^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot4=20\left(m\right)\)
Quãng đường vật đi được trong giây thứ 3 là:
\(S_3=S_1-S_2=45-20=25\left(m\right)\)
\(d.\)
Vận tốc của vật khi đi được quãng đường 45m là:
\(V=\sqrt{2gh}=\sqrt{2\cdot10\cdot45}=30\)(m/s)
\(e.\\ h'=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot4^2=80\left(m\right)\)

