a) Gia tốc xe: \(v=v_0+at\Rightarrow16=8+20a\Rightarrow a=0,4\)m/s2
b) Tốc độ xe sau 15s kể từ lúc bắt đầu tăng ga:
\(v=v_0+at=8+0,4\cdot15=14\) m/s
c) Quãng đường xe đi được sau 30 phút kể từ lúc bắt đầu tăng ga:
\(S=v_0t+\dfrac{1}{2}at^2=8\cdot30+\dfrac{1}{2}\cdot0,4\cdot30^2=420m\)
d) Ta có: \(v'=216\)km/h\(=60\)m/s
Thời gian kể từ khi bắt đầu tăng ga đến khi xe đạt tốc độ 216km/h:
\(v=v_0+at\Rightarrow60=8+0,4t\Rightarrow t=130s\)
a,\(a=\dfrac{16-8}{20}=0,4\left(\dfrac{m}{s^2}\right)\)
b,\(v=8+0,4\cdot15=14\left(\dfrac{m}{s}\right)\)
c,\(s=8\cdot30+\dfrac{1}{2}\cdot0,4\cdot30^2=420\left(m\right)\)
d,Đổi 216 km/h =60 m/s
\(t=\dfrac{v-v_0}{a}=\dfrac{60-8}{0,4}=130\left(s\right)\)
<Nếu thấy mình làm tắt bạn ko hiểu hay bạn thấy bài mình sai thì comment bên dưới nha>
