1, a ,
đổi 18km/h=5m/s
với quãng đường \(S=\dfrac{1}{2}at^2\Rightarrow t=\sqrt{\dfrac{2S}{a}}\left(1\right)\)
và \(v_t=v_0+at\Rightarrow t=\dfrac{v_t-v_0}{a}\left(2\right)\)
từ (1) và (2) \(\sqrt{\dfrac{2S}{a}}=\dfrac{v_t}{a}\Leftrightarrow\sqrt{\dfrac{2.50}{a}}=\dfrac{5}{a}\Rightarrow a=0,25\left(m/s\right)\)
b, 54km/h=15m/s
ta có \(15=0+0,25.t\Rightarrow t=60\left(s\right)\)
c, \(S=\dfrac{1}{2}at^2=450\left(m\right)\)
2, a, ta có đổi 72km/h=20m/s
áp dụng vt=v0+at
\(10=20+a.5\Rightarrow a=-2m/s\)
b, với gia tốc trên thì khi vt=0m/s mất
\(0=20-2.t\Rightarrow t=10\left(s\right)\)
quãng đường đi đc \(S'=\dfrac{1}{2}.\left(-2\right)10^2=-100\left(m\right)\)
vậy đã dừng trc chướng ngại vật
