Chương 1. Sự điện li

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
hnamyuh
28 tháng 7 2021 lúc 20:10

Trong dung dịch Y, bảo toàn điện tích : 

$n_{OH^-} = 0,16 - 0,04 = 0,12(mol)$
Trong dung dịch X, bảo toàn điện tích : 

$n_{HCO_3^-} = 0,02.2 + 0,05.2 - 0,12 = 0,02(mol)$
$HCO_3^- + OH^- \to CO_3^{2-} + H_2O$
$n_{OH^-} > n_{HCO_3^-}$ nên $OH^-$ dư

$n_{CO_3^{2-}} = n_{HCO_3^-}=  0,02(mol)$
Gọi $n_{Ca^{2+}\ pư} = 0,02a(mol) ; n_{Mg^{2+}\ pư} = 0,05a(mol)$

Suy ra:  0,02a + 0,05a = 0,02 

Suy ra: $a = \dfrac{2}{7}$

Suy ra : $m_{kết\ tủa} = \dfrac{2}{7}.0,02.100 + \dfrac{2}{7}.0,05.84 = 1,771(gam)$


Các câu hỏi tương tự
người vô hình
Xem chi tiết
Mai Anh
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
người vô hình
Xem chi tiết
Đậu Hũ Kho
Xem chi tiết
hoa vo
Xem chi tiết