Gỉa sử chiều dương là chiều chuyển động của 2 xe , gốc tại A , mốc tg là lúc 8h 14,4km/h=4m/s
Phương trình chuyển động của xe đạp là:xa=x0+v1.t=4.t
Phương trình chuyển động của người đi xe máy là:xb=x0+v0.t+(a.t)/2=560-6t+0,1t2
⇔xa=xb⇔4t=560-6t+0,1t2⇔0,1t2-10t+560=0
⇒t=50s
Vị trí 1 xe gặp nhau cách A: L=v1.t=4.50=200m
b,Thời gian xe đạp đi đến B kể từ lúc gặp xe máy là
t1=(Sab-L)/v1=90s
Quãng đường xe đạp đi được từ lúc gặp nhau đến B là
S1=Sab-L=360m
Quãng đường xe máy đi được khi xe đạp đến B kể từ lúc gặp nhau là:
S2=v1.t+(a.t12)/2=1170m
Quãng đường xe máy đi đc từ lúc đầu đến lúc gặp xe đạp là:
S3=Sab-L=360m
Vậy khoảng cách 2 xe lúc xe đạp đến B là: L'=S2-S3+S1=1170m