HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
200ml dung dịch H2SO4 loãng.
a) Cu không phản ứng với H2SO4 loãng.
Zn + H2SO4 --> ZnSO4 + H2
b) nH2 = \(\dfrac{1,12}{22,4}\)=0,05 mol => nZn = 0,05 mol
mZn = 0,05.65 = 3,25 gam <=> mCu = 8,5 - 3,25 = 5,25 gam
Chất rắn thu được sau phản ứng chính là Cu không phản ứng = 5,25 gam.
c)
nH2SO4 = nH2 = 0,05 mol
=> CH2SO4 = \(\dfrac{n}{V}\)= \(\dfrac{0,05}{0,2}\)= 0,25 M
Bước 1 : Dùng quỳ tím ẩm
Quỳ tím chuyển đỏ => NH4NO3
Bước 2 : Cho 2 muối còn lại tác dụng với dung dịch HCl
Thí nghiệm nào thấy có khí thoát ra => Na2CO3
2HCl + Na2CO3 --> 2NaCl + H2O + CO2
Không hiện tượng => KNO3
Đáp án CaCO3 = 17,5 gam . Em ra kết quả vậy thì đúng rồi.
X gồm Ca , C và O
Gọi CTHH của X có dạng CaxCyOz
x:y:z = \(\dfrac{3,33}{40}\):\(\dfrac{1}{12}\):\(\dfrac{4}{16}\)= 1:1:3 , Mà MX = 100 g/ mol
=>CTHH của X là CaCO3
m dd sao lại có Zn vậy ?