Câu 4:
a) 2KClO3 --to--> 2KCl + 3O2
b) \(n_{KClO3}=\frac{12,25}{122,5}=0,1\left(mol\right)\)
PTHH: 2KClO3 --to--> 2KCl + 3O2
0,1 -------------> 0,1 --> 0,15 (mol)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}m_{O2}=0,15.32=4,8\left(g\right)\\V_{O2}=0,15.22,4=3,36\left(l\right)\end{matrix}\right.\)
c) \(m_{KCl}=0,1.74,5=7,45\left(g\right)\)
* \(n_S=\frac{6,4}{32}=0,2\left(mol\right)\)
PTHH: S + O2 --> SO2
Xét tỉ lệ: \(\frac{0,2}{1}>\frac{0,15}{1}\) => S dư, O2 hết
=> \(n_{S\left(dư\right)}=0,2-0,15=0,05\left(mol\right)\)