a) Áp suất sau pư là 200.90% = 180 (atm)
\(n_1=\dfrac{56.200}{0,082\left(0+273\right)}=500,3127\left(mol\right)\)
=> \(\left\{{}\begin{matrix}n_{N_2}=100,06254\left(mol\right)\\n_{H_2}=400,25016\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
PTHH: \(N_2+3H_2\underrightarrow{t^o,p,xt}2NH_3\)
Xét tỉ lệ: \(\dfrac{100,06254}{1}< \dfrac{400,25016}{3}\) => Hiệu suất tính theo N2
Gọi số mol N2 pư là x (mol)
PTHH: \(N_2+3H_2\underrightarrow{t^o,p,xt}2NH_3\)
hh sau pư gồm \(\left\{{}\begin{matrix}N_2:100,06254-x\left(mol\right)\\H_2:400,25016-3x\left(mol\right)\\NH_3:2x\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)
=> n2 = 500,3127 - 2x (mol)
Mặt khác, \(n_2=\dfrac{56.180}{0,082\left(0+273\right)}=450,2814\left(mol\right)\)
=> x = 25,01565 (mol)
=> \(H\%=\dfrac{25,01565}{100,06254}.100\%=25\%\)
b)
\(n_{NH_3}=25,01565\left(mol\right)\)
=> \(m_{NH_3}=25,01565.17=425,26605\left(g\right)\)
=> \(m_{dd.NH_3}=\dfrac{425,26605.100}{25}=1701,0642\left(g\right)\)
=> \(V_{dd.NH_3}=\dfrac{1701,0642}{0,907}\approx1875,5\left(ml\right)\)