a, \(H_2SO_4+2NaOH\rightarrow Na_2SO_4+2H_2O\) \(\left(1\right)\)
b, Đổi \(20ml=0,02l\)
\(n_{H_2SO_4}=0,02.1=0,02\left(mol\right)\)
Thep phương trình \(\left(1\right)\) ta được:
\(n_{NaOH}=2n_{H_2SO_4}=2.0,02=0,04\left(mol\right)\\
\Rightarrow m_{NaOH}=0,04.40=1,6\left(g\right)\\
\Rightarrow m_{dd
NaOH}=\dfrac{1,6}{20}.100=8\left(g\right)\)
c, \(H_2SO_4+2KOH\rightarrow K_2SO_4+2H_2O\) \(\left(2\right)\)
Theo phương trình \(\left(2\right)\):
\(n_{KOH}=2n_{H_2SO_4}=2.0,02=0,04\left(mol\right)\\
\Rightarrow m_{KOH}=0,04.56=2,24\left(g\right)\\
\Rightarrow m_{dd
KOH}=\dfrac{2,24}{5,6}.100=40\left(g\right)\\
\Rightarrow V_{dd
KOH}=\dfrac{40}{1.045}=38,3\left(ml\right)\)