Tóm tắt:
vthuyền = 15km/h
a)tA→B = ? giờ
tB→A = ? giờ
sAB = 18km
vnước = 3km/h
b)t' = 24 phút = 0,4 giờ
t''B→A = ?giờ
------------------------------------------
Bài làm:
a)Thời gian thuyền chuyển động từ A đến B là:
tA→B = \(\dfrac{s_{AB}}{v_{xuôi}}\) = \(\dfrac{18}{15+3}\) = 1 (giờ)
Thời gian thuyền chuyển động từ B đến A là:
tB→A = \(\dfrac{s_{AB}}{v_{ngc}}\) = \(\dfrac{18}{15-3}\) = 1,5 (giờ) = 1 giờ 30 phút
Vậy thời gian thuyền chuyển động từ A đến B là 1 giờ.
thời gian thuyền chuyển động từ B đến A là 1 giờ 30 phút.
b)Trong thời gian sửa thuyền, thuyền đã trôi tự do quãng đường là:
s'' = vnước.t' = 3.0,4 = 1,2(km)
Thời gian để thuyền chuyển động ngược dòng trong 1,2 km là:
t~ = \(\dfrac{1,2}{15-3}\) = 0,1(giờ)
Thời gian chuyển động từ B về A của thuyền là:
t''B→A = t~ + tB→A = 1,5 + 0,1 = 1,6 (giờ) = 1 giờ 36 phút
Vậy thời gian chuyển động từ B về A của thuyền là 1 giờ 36 phút.