nH2SO4 = \(\frac{58,8}{98}= 0,6\) mol
Pt: \(2Fe_{x}O_{y} + 2yH_{2}SO_{4} \rightarrow xFe_{2}(SO_{4})_{2y/x} + 2yH_{2}O\)
........\(\frac{0,6}{y}\) mol<---0,6 mol
34,8 = \(\frac{0,6}{y}.(56x + 16y)\)
34,8 = \(\frac{33,6x}{y} + 9,6\)
=> \(\frac{33,6x}{y} = 34,8 - 9,6 = 25,2\)
Biện luận:
| y | 2 | 3 | 4 |
| x | 1,5 (loại) | 2,25 (loại) | 3 (nhận) |
Vậy CT: Fe3O4
sao AC // BC dc bạn?
Gọi x là hóa trị của M
nH2 = \(\frac{5,6}{22,4}=0,25\) mol
Pt: 2M + 2xHCl --> 2MClx + xH2
...\(\frac{0,5}{x}\) mol<---------------------0,25 mol
mM = nM . MM
16,25 = \(\frac{0,5}{x}\) . MM
Biện luận:
| x | 1 | 2 | 3 | 4 |
| M | 32,5 (loại) |
65 (nhận) |
81,25 (loại) | 130 (loại) |
Vậy M là Kẽm (Zn)
Pt: Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2
.............0,5 mol<----------0,25 mol
VHCl cần dùng = \(\frac{0,5}{0,2}=2,5M\)
=131 bạn nhé