* Tóm tắt:
h = 1m
h1 = 65cm = 0,65m
dn = 104 N/m3
S = 100cm2 = 0,01m2
h'' = 14cm = 0,14m
m = 700g = 0,7kg -> P = 7N
-----------------------------------------
a, p = ?
b, hc = ?
* Giải:
a, Chiều cao từ điểm đó đến mặt thoáng là:
h' = h - h1 = 1 - 0,65 = 0,35 (m)
Áp suất nước tác dụng lên điểm đó là:
p = dnh' = 10000.0,35 = 3500 (Pa)
b,
Thể tích khối gỗ:
V = S.h'' = 0,01.0,14 = 1,4.10-3 (m3)
Trọng lượng riêng gỗ là:
\(d=\dfrac{P}{V}=\dfrac{7}{1,4\cdot10^{-3}}=5000\left(N/m^3\right)\)
Khi vật cân bằng ta có:
P = FA
=> dV = dn.Vchìm
=> 5000V = 10000.Vc
\(\Rightarrow\dfrac{V_c}{V}=\dfrac{5000}{10000}=\dfrac{1}{2}\)
Mà Vc = S.hc => hc = 1/2h'' = 7cm