mình nhầm xin lỗi làm lại nha .
PTHH :
Zn + H2SO4 -----> ZnSO4 + H2 (PT1)
CuO + H2SO4 ------> CuSO4 + H2O (PT2)
Ta có :
nH2 = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)
=> nZn = 0,1 (mol)
=> mZn = 6,5 (g)
=> mCuO = 8,1 - 6,5 = 1,6 (g)
=> %mZn = 6,5 . 100% : 8,1 = 80,25%
=> %mCuO = 100% - 80,25% = 19,75%
nCuO = 1,6 : 80 = 0,02 (mol)
=> nH2SO4 PT2 = 0,02 (mol)
nH2SO4 PT1 = 0,1 (mol)
=> nH2SO4 (PỨ) = 0,12 (mol)
=> 0,3a = 0,12
=> a = 0,4 (M)