PTHH :
Zn(0,1) + 2HCl(0,25) -----> ZnCl2(0,1) + H2(0,1)
Theo đề bài ta có :
nZn = 6,5 : 65 = 0,1 (mol)
mHCl = 125 . 7,3% = 9,125 (g)
=> nHCl = 9,125 : 36,5 = 0,25 (mol)
Ta có Tỉ Lệ : \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,25}{2}\)
=> nHCl (dư) = 0,25 - 0,1 . 2 = 0,05 (mol)
=> mHCl (dư) = 0,05 . 36,5 = 1,825 (g)
nH2 = 0,1 (mol)
=> VH2 = 22,4 . 0,1 = 2,24 (lít)
mZnCl2 = 0,1 . 136 = 13,6 (g)
mdd X = mZn + mddHCl - mH2 = 6,5 + 125 - 0,1 . 2 = 131,3 (g)
=> C%HCl (dư) = 1,825 . 100% : 131,3 = 1,4%
=> C%ZnCl2 = 13,6 . 100% : 131,3 = 10,4%