HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Cấu trúc nào của não chiếm diện tích nhiều nhất?
A. Não giữa
B. Tiểu não
C. Đại não
D. Não trung gian
Một máy phát điện gồm 8 tổ máy có cùng công suất P. Điện sản xuất ra được truyền đến nơi tiêu thụ với hiệu suất 90 %. Nếu khi chỉ còn một tổ máy thì hiệu suất truyền tải bằng
A. 68,75 %
B. 98,75 %
C. 88,75 %
D. 78,75 %
Phần nào không phải là cấu trúc của trụ não?
A. Vùng dưới đồi
B. Não giữa
C. Hành não
D. Cầu não
Đặt điện áp xoay chiều lên hai đầu đoạn mạch không phân nhánh gồm ba phần tử L, R, C mắc nối tiếp theo đúng thứ tự, trong đó Z L = 50 3 Ω , R = 50 Ω , và Z C = 50 3 Ω . Khi giá trị điện áp tức thời u L R = 80 3 V thì điện áp tức thời u R C = 60 V . Giá trị cực đại của điện áp tức thời toàn mạch là
A. 1003 V
B. 100 V
C. 507 V
D. 150 V
Hai con lắc đơn dao động điều hòa tại cùng một nơi với chu kì dao động lần lượt là 1,8s và 1,5s. Tỉ số chiều dài của hai con lắc là
A. 1,44
B. 1,2
C. 1,69
D. 1,3
Cho hai chất điểm dao động điều hòa cùng phương, cùng tần số, có phương trình dao động lần lượt là x 1 = Α 1 cos ω t + φ 1 ; x 2 = Α 2 cos ω t + φ 2 . Cho biết : 3 x 1 2 + 4 x 2 2 = 43 . Khi chất điểm thứ nhất có li độ x 1 = 3 c m thì tốc độ của nó bằng 8 cm/s. Khi đó tốc độ của chất điểm thứ hai là
A. 6 cm/s
B. 9 cm/s
C. 8 cm/s
D. 12 cm/s
Điện năng ở một trạm phát điện xoay chiều một pha được truyền đi xa với điện áp là 10 kV thì hiệu suất truyền tải là 84%. Đề hiệu suất truyền tải bằng 96% thì điện áp truyền tải là
A. 80 kV.
B. 5 kV.
C. 20 kV.
D. 40 kV.
Đặt điện áp xoay chiều u = U 0 cos 2 π T t + φ V vào hai đầu đoạn mạch AB như hình bên. Biết R = r. Đồ thị biểu diễn điện áp uAN và uMB như hình vẽ bên cạnh. Giá trị U 0 bằng
A. 24 10 V
B. 120 V
C. 48 5 V
D. 60 2 V
Tính đạo hàm hàm số y = sin 2 x − cos x
A. y ' = 2 cos 2 x + sin x
B. y ' = 2 cos x − sin x
C. y ' = 2 sin x + cos 2 x
D. y ' = 2 cos x + sin x
Đặt một điện áp xoay chiều có giá trị hiệu dụng bằng 100 V và tần số bằng 50 Hz lên hai đầu mạch điện không phân nhánh gồm biến trở R, cuộn dây thuần cảm có độ tự cảm L, và tụ điện có điện dung C = 10 - 4 π F . Cho R thay đổi thì thấy công suất trung bình của mạch điện có giá trị cực đại là P 0 . Nếu gỡ bỏ tụ điện ra khỏi mạch và thay đổi R thì thấy công suất trung bình cực đại của mạch điện vẫn bằng P 0 . Giá trị của P 0 là
A. 100 W
B. 100 2 W
C. 200 W
D. 50 W