HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
nFe= 168/56=3mol
theo pthh nAl=nFe= 3mol
=> mAl= n.M=3.27= 81g
ngoài lề, bn lấy mấy bài này ở đâu mà tôi không hiểu đề định bảo tính cái j vậy
ở phương trình mình thiếu nhiệt độ nên bạn cho thêm nhé
mình làm vậy không biết đúng không nhưng nên nhớ có những số tớ làm tròn luôn nên bạn chú ý nhé
2Zn + o2 \(\rightarrow\)2ZnO
a, n ZnO= \(\frac{m}{M}\)= \(\frac{40,5}{80}\) = 0,5063 mol
theo pthh nZn=nZnO= 0,5063 mol
\(\Rightarrow\)m Zn= n.M= 0,5063 . 64= 32,4 gam
Vậy khối lượng kẽm cần dùng để điều chết 40,5 g ZnO là 32,4 gam
b, mthựctế= \(\frac{mlt.H}{100}\) = \(\frac{32,4.90}{100}\)= 29,16 gam
Vậy nếu hiệu suất là 90% thì mZn cần dùng là 29,16gam
thi tot nhoa