HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Bạn cân bằng phương trình rùi từ sô mol NO2 suy ra số mol Fe2S theo hệ số phương trình là ra
Đây nè
đợi
Ta có : mH2SO4=19,6%.50=9,8(g)
=>nH2SO4=9,8/98=0,1(mol)
a) PTHH: H2SO4+2NaOH\(\rightarrow\)Na2SO4+2H2O
(mol) 0,1 \(\rightarrow\)0,2 \(\rightarrow\) 0,1
C%NaOH=\(\dfrac{0,2.40}{25}.100\%=\)32%
b)C%Na2SO4=\(\dfrac{0,1.14,2}{25+50}.100\%=\)18,9%
-Trích mẫu thử, cho quỳ tím vào lần ơợt các mẫu thử:
+Quỳ hóa đỏ: dd HCl và dd H2SO4( ta phân thành nhóm I)
+Quỳ hóa xanh:dd KOH và dd Ba(OH)2( phân thành nhóm II)
+ Quỳ ko đổi màu: dd KCl
-Cho lần lượt dd của nhóm I lần lượt vào dung dịch của nhóm II:
+Cặp dung dịch nào xuất hiện kết tủa trắng
=> dd ở nhóm I là H2SO4
dd ở nhóm II là Ba(OH)2
PTHH : H2SO4+Ba(OH)2\(\rightarrow\)BaSO4\(\downarrow\)+2H2O
-Các dung dịch còn lại:
+Ở nhóm I là dd HCl
+Ở nhóm II là dd KOH
Pe(OH)2?