HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
3 kg hay 3 g z
a) nH2=2,24/22,4=0,1(mol)
PTHH : Ca + 2H2O -> Ca(OH)2 +H2\(\uparrow\)
0,1 <- 0,1 (mol)
mCa=0,1.40=4 (g)
mMg=8,8-4=4,8(g)
b) nMg=4,8/24=0,2(mol)
PTHH: Ca+2HCl -> CaCl2 +H2\(\uparrow\)
0,1 ->0,1 (mol)
Mg+2HCl-> MgCl2 +H2\(\uparrow\)
0,2 ->0,2 (mol)
nH2=0,3.22,4=6,72(l)
bn xem lại số l khí hidro thử đi , số mol tính ra ko được đẹp