HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
40% = 0,4 = 2/5 ST1 = 60% = 0,6 = 3/5
Nhìn vào ta thấy ST1 3 phần ST2 2 phần
ST2 là :
250 : ( 2+3) x 2 = 100
Đs : 100
Làm phiền các bạn giải ra giúp mình với chứ đừng nói kết quả
Bài 2: a)gọi nKl bám( cả 2 PTHH) là a(mol)
PTHH: M + CuSO4-> MSO4+ Cu
a <- a (mol)
mKl giảm= Ma-64a
M + 2AgNO3-> M(NO3)2+2 Ag
a/2 a (mol)
mKl tăng= 108a-Ma/2
Theo đề bài ta có: 75,5(Ma-64a)= 108a-Ma/2
=> M = 65( Zn)
b)PTHH: Zn + CuSO4-> ZnSO4+ Cu(1)
đề: 0,3 0,1 (mol)
Zn + 2AgNO3-> Zn(NO3)2+2Ag(2)
0,05 0,1 (mol)
Ta có: nZn\(\approx\)0,3(mol)
nCuSO4=0,125.0,1(mol)
theo PTHH(1) ta thấy nZn>nCuSO4=> CuSO4 hết
nCu=nCuSO4
=> nCu=0,1(mol)
=> nAg=0,1(mol)
Theo PTHH(2) mKl tăng= 0,1.108-0,05.65=7,55(g)
%mKl tăng: \(\dfrac{7,55}{20}.100\%=37,75\%\)
mk nghĩ bn nên đăng vào buổi tối sẽ nhìu người giải hơn sáng sớm thế này, nếu bn đăng bài này vào tối quá thì mk đã giải cho rùi, h sắp đi hok mất tiu rùi