HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
BCSP ( Báo cáo sai phạm )
0,135 km ( đây là bài ở Violympic )
Dùng dụng cụ vẽ ở hình 18.1 ở sách Vật lý lớp 6 bài 18 phần nhiệt học trang 58 phần 1.Thí nghiệm
Thực hành :
- Trước khi hơ nóng quả cầu bằng kim loại, thả quả cầu vào vòng kim loại
= > Quả cầu bằng kim loại lọt qua vòng kim loại
- Dùng đèn cồn hơ nóng quả cầu kim loại trong 3 phút , thả quả cầu vào vòng kim loại
= > Quả cầu bằng kim loại không lọt qua vòng kim loại
- Nhúng quả cầu đã được hơ nóng vào nước lạnh , rồi thả quả cầu vào vòng kim loại
= > Quả cầu lọt qua vòng kim loại
Vậy kết luận rằng chất rắn co lại khi lạnh đi
Chúc bạn học tốt !
Bạn ghi số và đơn vị vào nhé !
Bài giải :
Vì I nằm giữa O và K
= > OI + IK = OK
= > 4 + IK = 5
= > IK = 5 - 4
= > IK = 1 ( cm )
= > KH = OH - OK
= > KH = 7 - 5
= > KH = 2 ( cm )
Vì : KI = 1cm
KH = 2cm
= > KI < KH ( 1cm < 2cm )
O x I K H
Giải:
Vận tốc trung bình của ô tô chạy trên quãng đường đó là:
(60 + 40):2=50 km/h
Đáp số: 50 km/h
tuyệt đối mik ko chép bài của ngđình dũng!
Mình giúp bạn nhé :
4.Giải
Vật đó chịu tác dụng của 2 lực : Lực hút của Trái Đất và lực kéo của lò xo
Lực hút của Trái Đất : Phương thẳng đứng ; chiều từ trên xuống dưới
Lực kéo của lò xo : Phương thẳng đứng ; chiều từ dưới lên trên
5.Giải
Thể tích của quả cầu là :
Vv = V2 - V1 = 155 - 115 = 40 ( cm3 )
Khối lượng của quả cầu là :
m = \(\frac{P}{10}\) = \(\frac{2,5}{10}\) = 0,25 ( kg )
Đáp số : 40 cm3 ; 0,25kg
Giải
A.Khối lượng riêng của chất làm thanh kim loại là :
D = \(\frac{m}{V}\) = \(\frac{54}{0,02}\) = 2700 ( kg/m3 )
B.Trọng lượng của thanh kim loại là :
P = m.10 = 54.10 = 540 ( N )
C.Trọng lượng riêng của chất làm thanh kim loại là :
d = \(\frac{D}{V}\) = \(\frac{2700}{0,02}\) = 135000 ( N/m3 )
D.Trọng lượng của quả cầu kim loại là :
P = m.10 = 0,081.10 = 0,81 ( N )
Thể tích của quả cầu kim loại là :
V = \(\frac{m}{P}\) = \(\frac{81}{0,81}\) = 100 ( g/cm3 )
Đáp số : A.2700 kg/m3
B.540 N
C.135000 N/m3
D.100g/cm3
vận tốc 30 km/h hả bạn ?
Mình giúp bạn nhé , câu trả lời như sau :
Kết luận như vậy là chưa chính xác vì độ dãn của lò xo không những phụ thuộc vào khối lượng của vật treo vào nó mà còn phụ thuộc vào lò xo ấy ''cứng'' hay ''mềm'' nữa. Chẳng hạn treo một vật vào lò xo lấy từ phòng thí nghiệm vật lí của nhà trường thì độ dãn của lò xo thường nhiều hơn so với khi treo vật ấy vào lò xo lấy từ yên xe đạp.