HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Hỗn hợp X chứa một axit đơn chức và một este hai chức (đều no, mạch hở). Đốt cháy hoàn toàn 18,76 gam X bằng lượng O2 vừa đủ, sản phẩm cháy thu được có tổng số mol CO2 và H2O là 1,04 mol. Biết rằng phần trăm khối lượng của oxi có trong X là 58,00%. Phần trăm khối lượng của axit trong X có giá trị gần nhất với giá trị nào sau đây?
A. 25.
B. 28.
C. 45.
D. 50.
(7 - x) + (10 -x) + (13 - x) + ... + (52 - x) + (55 - x) = 493 <=>7+10+13+...+55-17x=493 <=>(55+7).17:2 - 17x=493 <=>527-17x=493 <=>x=2
+ Bước 1: Tìm khối lượng mỗi nguyên tố có trong 1mol hợp chất.
+ Bước 2: Tìm số mol nguyên tử mỗi nguyên tố trong 1mol hợp chất.
+ Bước 3: Lập CTHH