a) PTHH: S + O2 =(nhiệt)=> SO2
Ta có: nS = \(\dfrac{4,8}{32}=0,15\left(mol\right)\)
Theo PT, nO2 = nS = 0,15 (mol)
=> VO2(đktc) = \(0,15\cdot22,4=3,36\left(l\right)\)
Vì thể tích không khí gấp 5 lần thể tích O2
=> VKK(đktc) = \(3,36\cdot5=16,8\left(l\right)\)
b) Theo PT, nSO2 = nS = 0,15 (mol)
=> mSO2 = \(0,15\cdot64=9,6\left(l\right)\)