\(m_{H_2SO_4}\)=30%.60=18(g)
=>\(n_{H_2SO_4}\)=18:98=0,184(mol)
nBa=60:137=0,438(mol)
*Ba tác dụng với H2SO4
Ba + H2SO4->BaSO4 + H2
0,184......0,184.....0,184..........0,184...(mol)
Ta có:\(\dfrac{n_{Ba}}{1}\)>\(\dfrac{n_{H_2SO_4}}{1}\)=>H2SO4 hết,Ba dư
Theo PTHH:nBa(dư)=0,438-0,184=0,254(mol)
\(m_{BaSO_4}\)=0,184.233=42,872(g)
\(m_{H_2}\)=0,184.2=0,368(g)
*Ba tiếp tục tác dụng với H2O
Ba+2H2O->Ba(OH)2+H2
0,254..............0,254.....0,254...(mol)
Theo PTHH:\(m_{Ba\left(OH\right)_2}\)=0,254.137=34,798(g)
\(m_{H_2}\)=0,254.2=0,508(g)
Ta có:mddsau=60+60-42,872-0,508-0,368=76,252(g)
=>C%ddsau=\(\dfrac{34,798}{76,252}\).100%=45,6%