HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Trong một đoạn mạch điện xoay chiều chỉ chứa một phần tử là điện trở hoặc tụ điện hoặc cuộn dây. Cường độ dòng điện tức thời trong mạch cùng pha với điện áp ở hai đầu mạch thì đoạn mạch đó chứa
A. cuộn dây thuần cảm.
B. điện trở.
C. tụ điện.
D. cuộn dây không thuần cảm.
Mức năng lượng của các trạng thái dừng trong nguyên tử hidro là En = -13,6/n2 (eV) với n =1,2,3. . . . Một electron có động năng 12,4 eV đến va chạm với nguyên tử hidro đang đứng yên, ở trạng thái cơ bản. Sau va chạm, nguyên tử hidro vẫn đứng yên nhưng chuyển lên mức kích thích đầu tiên. Động năng của electron còn lại là
A. 3,4 eV
B. 10,2 eV
C. 1,2 eV
D. 2,2 eV
Tóm tắt: chiều cao \(h=20cm\)
bán kính \(R=2cm\)
Khối lượng riêng \(D_1=\frac{27g}{cm^3}\)
Giải
a, Khối lượng của thỏi nhôm là: \(m_1=V\cdot D_1=\pi R^2h\cdot D=3,14\cdot2^2\cdot20\cdot2,7=678,24g\)
b, Vật có kích thước bằng thỏi nhôm được treo vào lực kế, lực kế chỉ \(19,6N\) \(\Rightarrow\) đó là trọng lượng riêng \(P_2\) của vật.
Vật có khối lượng \(m_2\) là: \(m_2=\frac{P^2}{10}=\frac{19,5}{10}=1,95kg=1950g\)
Khối lượng riêng \(D_2\) của vật là: \(D_2=\frac{m_2}{V}=\frac{7,76g}{cm^3}\approx\frac{7,8}{cm^3}\).
Siêu âm là âm có
A. tần số lớn hơn 2.104 Hz .
B. tần số nhỏ hơn 20 kHz.
C. tần số nhỏ hơn 16 Hz.
D. tần số từ 16 Hz đến 20 kHz
S = 1 x 2 + 2 x 3 +3 x 4 + 4 x 5 + .... + 28 x 29 + 29 x 30 S = [29x(29+1)x(29+2)]/3 S = 8990
R = 1