HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Con bò con số cân là:
19-10=9 (kg)
Đáp số: 9kg
Cường độ cực đại: \(I_0=\dfrac{U_{0R}}{R}=2,5\sqrt 2 (A)\)
\(\varphi _i=\varphi_{uR}=0\)
\(Z_L=\omega L = 60\Omega\)
\(Z_C=\dfrac{1}{\omega C}=100\Omega\)
Tổng trở \(Z=\sqrt{40^4+(60-100)^2}=40\sqrt2\Omega\)
Điện áp cực đại hai đầu mạch: \(U_0=I_0.Z=200V\)
Độ lệch pha của u với i: \(\tan\varphi = \dfrac{Z_L-Z_C}{R}=-1\Rightarrow\varphi=-\dfrac{\pi}{4}\)
\(\Rightarrow \varphi_u=-\dfrac{\pi}{4}\)
Vậy biểu thức của hiệu điện thế: \(u=200\cos(100\pi t-\dfrac{\pi}{4})V\)
Con lắc lò xo treo thẳng đứng thì lực đàn hồi cực đại khi lò xo giãn nhiều nhất--> Ở biên độ dưới --> \(F_{dhmax}=k(\Delta l_0+A)\)
Lực đàn hồi cực tiểu thì có hai trường hợp:
+ Nếu \(\Delta l_0 > A\) thì trong quá trình dao động lò xo luôn giãn, nên lực đàn hồi min khi vật ở biên độ trên --> \(F_{dhmin}=k(\Delta l_0 - A)\)
+ Nếu \(\Delta l_0 < A\) thì trong quá trình dao động, có vị trí mà lò xo không biến dạng, đó là vị trí lực đàn hồi cực tiểu, \(F_{dhmin}=0\)
Nếu trục tọa độ có chiều dương hướng xuống, thì vị trí đó có li độ \(x=-\Delta l_0\)
A -A O
Quá trình chuyển động của vật từ t1 đến t2 được biểu diễn bằng véc tơ quay như hình vẽ
Thời gian quay: \(T+\dfrac{3}{4}T=\dfrac{7}{4}T=4,7-1,2=3,5s\)
\(\Rightarrow T = 2s\)
Từ t1 về ban đầu (t=0) thì véc tơ quay đã quay ngược một góc là: \(\alpha = \dfrac{1,2}{2}.360^0=216^0=180^0+36^0\)
Suy ra thời điểm ban đầu đc biểu diễn tại điểm M như hình vẽ
36 M 54
Vậy t = 0, chất điểm qua li độ \(x=A\cos(54^0)\) và chuyển động theo chiều âm.
Là các môn Khoa học xã hội và ngoại ngữ nhé.
Dùng ròng rọc có lợi về lực.
Hỏi đáp - Trao đổi kiến thức Toán - Vật Lý - Hóa Học - Sinh Học - Học và thi online với HOC24