HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Thời gian ôtô đi hết quãng đường là : 11h30p - 6h = 5h 30p= 5,5h
Quãng đường là: 45* 45= 247,5 (km)
Tần số góc: \(\omega=\sqrt{\dfrac{k}{m}}=\sqrt{\dfrac{100}{0,1}}=10\pi(rad/s)\)
Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay, tại thời điểm 7/60s thì véc tơ quay đã quay 1 góc là: \(\alpha=\omega.t=\dfrac{7}{6}\pi\)
Tại vị trí \(W_đ=3.W_t\)\(\Rightarrow W=W_đ+W_t=4W_t\)
\(\Rightarrow x=\pm\dfrac{A}{2}=\pm 2cm\)
x 4 -4 2 -2 M N O
Vì tốc độ của vật đang giảm nên có 2 trường hợp:
+ TH1: Dao động ứng với trạng thái tại M, sau khi quay \(\dfrac{7}{6}\pi\) sẽ đến biên âm --> Li độ là -4cm.
+ TH2: Dao động ứng với trạng thái N, sau khi quay \(\dfrac{7}{6}\pi\) sẽ đến biên độ dương -> Li độ là 4cm.
Lực căng dây: \(T=mg(3\cos \alpha-2\cos \alpha_0)\)
Lực căng dây cực đại ở VTCB: \(T_{max}=mg(3-2\cos \alpha_0)=1\)
\(\Rightarrow 0,2.10.(3-2\cos \alpha_0)=1\)
\(\Rightarrow \cos\alpha_0=\dfrac{5}{4}\), vô lý
Bạn xem lại đề nhé.
Đây bạn nhé Câu hỏi của oanh tran - Vật lý lớp 12 | Học trực tuyến
Không hiểu câu hỏi. Bạn hỏi cụ thể hơn đi.
\(v_0=0\)
\(v_1=36km/h=10m/s\)
\(v_2=54km/h=15m/s\)
a) Gia tốc của xe: \(a=\dfrac{\Delta v}{\Delta t}=\dfrac{10}{20}=0,5(m/s^2)\)
PT vận tốc: \(v=v_0+a.t\Rightarrow v=0,5.t\)
Khi v=54km/h = 15m/s ta có: \(0,5.t=15\Rightarrow t =30(s)\)
b) Áp dụng công thức: \(v_2^2-v_1^2=2a.S\)
\(\Rightarrow 15^2-10^2=2.0,5.S\)
\(\Rightarrow S = 125m\)
O A B x -5 16
Tại A: \(v_0=4m/s\)
Tại B: \(v_1=6m/s\)
\(AO=5m\); \(OB=16m\)
a) Áp dụng công thức: \(v_1^2-v_0^2=2aS\)
\(\Rightarrow 6^2-4^2=2.a.5\)
\(\Rightarrow a=2m/s^2\)
b) Phương trình chuyển động của vật là:
\(x=x_0+v_0.t+\dfrac{1}{2}a.t^2\)
\(\Rightarrow x=-5+4.t+t^2\)
Tại vị trí \(x=16m\) ta có: \(16=-5+4.t+t^2\)
\(\Rightarrow -21+4.t+t^2 = 0\)
\(\Rightarrow t=3(s)\)
Phương trình vận tốc: \(v=v_0+a.t\)
\(\Rightarrow v=4+2.t\)
Thay t=3s vào ta được: \(v=4+2.3=10(m/s)\)
a) tiền bán hàng bằng số phần trăm tiền vốn là
1720000 : 160000 = 107,5%
b) người đó đã lãi só phàn trăm là:
107,5%-100%=7,5%
nhỉ đúng ko em học cái này kém lắm mong mọi người chỉ dạy
Số tiền lãi người đó thu được là:
1800000 x 30= 540000 (đồng)
Tổng số tiền lãi và số tiền vốn là:
1800000 + 540000 = 2340000 (đồng)
Đ/s: 540000 đồng
2340000 đồng
Thời gian của vật thả rơi là \(t_1\) \(\Rightarrow h = \dfrac{1}{2}.g.t_1^2\)
\(\Rightarrow t_1=\sqrt{\dfrac{2h}{g}}=\sqrt{\dfrac{2.45}{10}}=3(s)\)
Thời gian của vật bị ném là \(t_2\) \(\Rightarrow t_2=t_1-1=3-1=2(s)\)
Ta có: \(h=v_0.t_2+\dfrac{1}{2}g.t_2^2\)
\(\Rightarrow 45=v_0.2+\dfrac{1}{2}.10.2^2\)
\(\Rightarrow v_0=12,5(m/s)\)