HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Chọn D
Công suất tiêu thụ của cuộn dây: \(P=I^2.r=\left(\frac{1}{\sqrt{2}}\right)^2.10=5W\)
Chọn B
Công suất tiêu thụ của mạch gồm R và r là:
\(P=I^2\left(R+r\right)\)
Chọn D.
Nhận xét: Cuộn dây phải có điện trở r.
\(U^2=U_r^2+\left(U_L-U_C\right)^2=160^2\)(1)
\(U_d^2=U_r^2+U_L^2=120^2\)(2)
\(U_C=200\)(3)
Từ (1) \(\Rightarrow U_r^2+U_L^2+U_C^2-2U_LU_C=160^2\)
\(\Rightarrow120^2+200^2-2.U_L.200=160^2\)
\(\Rightarrow U_L=72V\)
Thay vào (2) \(\Rightarrow U_r=96V\)
Hệ số công suất: \(\cos\varphi=\frac{r}{Z}=\frac{U_r}{U}=\frac{96}{160}=0,6\)