HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
HD:
CO + CuO ---> Cu + CO2
CO + Fe3O4 ---> Fe + CO2
Chú ý CO không khử được Al2O3, nhưng vì có Fe nên xuất hiện phản ứng nhiệt nhôm ở nhiệt độ cao như sau:
Fe + Al2O3 ---> Fe2O3 + Al
Sau đó CO lại khử được Fe2O3 để đưa về Fe:
CO + Fe2O3 ---> Fe + CO2
Vì vậy chất rắn cuối cùng thu được là Cu, Fe và Al. (đáp án A).
Mg + 2FeCl3 ---> MgCl2 + 2FeCl2 (1)
0,01 0,02 0,02
Mg + FeCl2 ---> MgCl2 + Fe (2)
0,02 0,02 0,02
Mg + CuCl2 ---> MgCl2 + Cu (3)
0,11 0,12 0,11
Số mol Mg ban đầu = 3,36/24 = 0,14 mol.
Theo thứ tự các cặp oxi hóa khử thì phản ứng (1) xảy ra trước, sau đó đến phản ứng (2) rồi phản ứng (3).
Theo các phản ứng ở trên thì CuCl2 còn dư, Mg đã phản ứng hết. Như vậy chất rắn A thu được gồm Fe (0,02 mol) và Cu (0,11 mol).
Như vậy, khối lượng A = 56.0,02 + 64.0,11 = 8,16 g. (đáp án B).
a) Fe + 2HCl ---> FeCl2 + H2
b) Số mol Fe = 11,2/56 = 0,2 mol. Số mol HCl = 0,4 mol nên m(HCl) = 36,5.0,4 = 14,6 g.
Số mol FeCl2 = số mol H2 = số mol Fe = 0,2 mol.
m(FeCl2) = 127.0,2 = 25,4 g; V(H2) = 0,2.22,4 = 4,48 lít.
FexOy + 2yHCl -> xFeCl2y/x + yH2O
R + H2O ---> ROH + 1/2H2
a) Số mol H2 = 1,68/22,4 = 0,075 mol = 1/2 số mol của R. Suy ra nguyên tử khối của R = 3,45/2.0,075 = 23 (Na).
b) Số mol NaOH = 0,075.2 = 0,15 mol.
Khối lượng dd sau phản ứng = 3,45 + 500 - 2.0,075 = 503.435 g
Suy ra C% = 0,15.40/503.435 = 1,19%; CM = 0,15/0,5 = 0,3 M.
log9(2x+1)4 = log3(2x+1)2
Đặt t = log3(2x+1)2 ta được pt: t2 - 4t + 4 = 0. Giải ra được t = 2. Suy ra: log3(2x+1)2 = 2 hay (2x+1)2 = 32 suy ra 2x + 1 = 3 hoặc 2x + 1 = -3
Như vậy: x = 1 hoặc x = -2.
Vừa nãy bị nhầm, kết quả này mới đúng bạn nhé
Đặt giá trị tuyệt đối cũng đc. Kết quả hoàn toàn đúng
1 ml có khối lượng là 1 gam. Số mol H2O = 1/18 = 0,056 mol.
H2O ---> 2H + O
Nên số mol H = 2.0,056 = 0,112 mol. Số nguyên tử H là 0,112.6,023.1023 = 674576.1017.
Gọi a, b tương ứng là tỉ lệ % của 11H và 12H.
Ta có: a + 2b = 1,008 và a + b = 1 Suy ra b = 0,008 (0,8%); a = 0,992 (99,2%)
Như vậy, số nguyên tử 11H là 0,992.674576.1017 = 669179392.1014 nguyên tử. Số nguyên tử 12H là 0,008.674576.1017 = 5396608.1014 nguyên tử
Số nguyên tử của 16O là 99,757/0,039 = 2558 nguyên tử, số nguyên tử 18O là 0,204/0,039 = 5 nguyên tử